โหลดหนัง HD หนังใหม่ ซีรีย์ เกมส์คอม เพลง การ์ตูน หนังโป๊ 18+ Munload.Net ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
พฤศจิกายน 01, 2014, 01:00:59 AM *

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก Topop truemoney VIP Payment 086-0083626  
* มาแล้ว โปรโมชั่น VIP ตลอดชีพ 3,900 บาท คลิ๊กด่วน*
vip

กด like ในแฟนเพจ Munload ด้วยนะคะ คลิ๊ก
ขอความร่วมมือ งดแจกเพลงของค่ายต่อไปนี้ เด็ดขาด คลิ๊ก
แจ้งไฟล์ละเมิดลิขสิทธิ์ ที่ admin@munload.net
ห้าม ครอบลิ้งค์ ilix.in หรือ ครอบสองชั้น หรือเวปที่กรอกรหัสยุ่งยาก ห้ามอัปเวป filecondo พบเห็นลบกระทู้ พร้อมแบนทันที

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี-เสีย ของ windows vista กับ windows 7 ด้วยครับ  (อ่าน 11000 ครั้ง)
my love1
คนดีอีกหน่อย
**

« เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 12:11:36 PM »

ช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี-เสีย ของ windows vista กับ windows 7 ด้วยครับ
ว่าเป็นอย่างไร และท่านคิดว่า อันไหนดีกว่ากันครับ
และทั้งสองต้องใช้สเปคเครื่องเท่าไรครับ ฮืม
jomyuthack
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 01:14:17 PM »

1.Windows Vista พัฒนามาจาก Windows XP Service pack 3 ส่วน Windows 7 Se7en พัฒนาต่อจาก Windows Vista
แต่ โดยสภาพ Vista นี่กินสเปคค่อนข้างเยอะ จะเสถียร มากๆ ถ้าใช้กับเครื่องสเปค Core 2 Duo 2.0 หรือถ้าเป็น Pentium ก็ควรจะเป็น 3.0 ขึ้นไปนะ

2.Windows 7 Se7en ผมลองแล้ว Windows 7 Ultimate สวยมากๆ สัดส่วนเห็นแล้วน้ำลายไหลครับ โหลดโปรแกรมเร็วขึ้นกว่า Vista แต่มันจะหนักกราฟฟิก  กราฟิกกินสเปคเครื่องมากๆๆๆ เนื่องจากเป็นของใหม่ อาจจะยังไม่สนับสนุนบางโปรแกรมที่เราใช้อย่างใน Vista หรือ XP นะครับ

3.ผมขอแนะนำให้ใช้ XP Dark Edition V.7 ดีกว่าครับ เสถียรโคตรๆๆๆๆๆๆๆ ดีครับ ฟันเธอ เอ้ย ฟันธงครับ...
may100
Z___ban___แบน___ๆๆๆ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 05:21:04 PM »

วิสต้า ช้ากินแรม มีปัญหาเรื่องโปรแกรมไม่ค่อยซัพพ๊อย

ส่วนวินโดว์7 เร็วแต่ไม่แรง ถ้าเทียบกับรถนะครับ  วินโดว์7 วิ่งจาก1-100 ใช้เวลา 15วินาที แต่วิ่งสุงสุดได้แค่100
แต่xp วิ่งจาก1-100 ใช้เวลา20วินาที แต่ความเร็วสุงสุด 120  พอคิดออกบ้างมั้ยครับ

ความหรูของวินโดว์7 ทำให้คอมcpuต่ำๆ เล่นเกมได้ไม่ดีเท่าที่ควร ลงxpดีกว่าครับ

แต่ถ้าเครื่อง เป็นคอทูดูโอ้ ขึ้นไปแรม2g ลงเลยครับ แรงได้ใจ
Dark_nighxxx
คนดี

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 10:48:41 AM »

1.Windows Vista พัฒนามาจาก Windows XP Service pack 3 ส่วน Windows 7 Se7en พัฒนาต่อจาก Windows Vista
แต่ โดยสภาพ Vista นี่กินสเปคค่อนข้างเยอะ จะเสถียร มากๆ ถ้าใช้กับเครื่องสเปค Core 2 Duo 2.0 หรือถ้าเป็น Pentium ก็ควรจะเป็น 3.0 ขึ้นไปนะ

2.Windows 7 Se7en ผมลองแล้ว Windows 7 Ultimate สวยมากๆ สัดส่วนเห็นแล้วน้ำลายไหลครับ โหลดโปรแกรมเร็วขึ้นกว่า Vista แต่มันจะหนักกราฟฟิก  กราฟิกกินสเปคเครื่องมากๆๆๆ เนื่องจากเป็นของใหม่ อาจจะยังไม่สนับสนุนบางโปรแกรมที่เราใช้อย่างใน Vista หรือ XP นะครับ

3.ผมขอแนะนำให้ใช้ XP Dark Edition V.7 ดีกว่าครับ เสถียรโคตรๆๆๆๆๆๆๆ ดีครับ ฟันเธอ เอ้ย ฟันธงครับ...

เห็นด้วยกับข้อ 3 อย่างแรง  เมื่อ วันที่ 3 กันยา ลงวินโดว์ 7 ไป ขอบอกว่าสวยได้ใจ มีอะไร ใหม่ๆ ค่อนข้างเยอะ แต่โดยส่วนตัว ผมว่ามันไม่ค่อย เสถียรนะครับ บางโปรแกรมลงไม่ได้ ด้วยซ้ำ อย่างเช่น Nero แล้วดันเป็นโปรแกรมที่ผมต้องใช้ด้วย เซงไป เล่นเกมเดี๋ยวหลุดๆ เซงไหม  เลยต้องกลับมาใช้ XP Dark Edition V.7  5 5 5  สมน้ำหน้า ตัวเอง
finger_m
คนดี

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:48:54 PM »

ตอนนี้ใช้ 7 ครับ ผมว่ามันมีอะไรหลายอย่างที่ดีกว่า xp นะครับ เมื่อเริ่มชินแล้วจะลืม xp เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ait-9999
คนดี

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 04:22:00 AM »

ตอนนี้ใช้ 7 ครับ ผมว่ามันมีอะไรหลายอย่างที่ดีกว่า xp นะครับ เมื่อเริ่มชินแล้วจะลืม xp เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ผมก็เห็นด้วยนะครับ เมื่อเราใช้ Win 7 จนชินแล้วเราจะลืมไปเลยว่าเคยใช้ Win XP มาก่อน  (ในกรณ๊ที่สเป็คเครื่องเราแรงนะครับ) เพราะว่า ตัวที่ออกใหม่นี้จะเป็นของแท้ครับ ชื่อว่า "Microsoft(R) Windows 7 Professional 32/64 bit" ครับ ลองติดตามดูนะครับ
my love1
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:59:20 AM »

อยากรูครับ ว่า วินโดว์ 7 เมื่อลงแล้วจะกินพื้นที่ไดร์ c เท่าไรครับ ฮืม
TATO9999
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:05:21 PM »

windows  7  กินdrive c  ประมาณ  25  GB  นะคัับถ้าจำไม่ผิด
Alezzz
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 07:52:28 PM »

ผมลงมาแล้ว กินเนื้อที่ไป 20 GB โดยประมาณ
rpe1112
Z___ban___แบน___ๆๆๆ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:16:59 PM »

Win 7 ผมลองลงดูสเปคผมใช้ AMD Althlonx2 2.71 ram 2 GB ผมลงดูแล้ว(โครตเสถียร) แต่ผมก็กลับไปใช้
win xp ใหม่เพราะว่า win7 ยังไม่ซัพพอร์ทกับเกมส์ที่ผมเล่นเลย(รวมไปถึงเกมส์อื่นๆด้วย) ผมว่าปี2010
ทุกคนทั่วโลกจะลืม Win XP เลยคับเพราะว่า win7 มันจัดสรรทรัพยากรดีกว่า คับ

ส่วนผมลงที่ไดร์ C มันใช้พื้นที่ประมาณ 16GB คับผมลงรุ่น Win 7 Profressional 32 bit oem

ผมแนะนำถ้า RAM ไม่ถึง 2GB อย่าลงเลยคับ เพราะขนาดคอมยังไม่ได้เปิดโปรแกรมใดๆก็ใช้ramไป 600MB กว่าๆแล้ว

ปล.ผู้รอบรู้
stormerboy
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:33:05 PM »

เท่าทีผมลงมาทั้ง 3 ประเถทนะ
-XP เหมาะกับคนที่ทำงานต้องการความรวดเร็ว และใช้งานสารพัดโปรแกรมเพราะมันซัพพอร์ตโปรแกรม
ได้เกือบหมด
-vista จะเหมาะกับการทำงานที่ต้องการความรอบคอบ แต่ผมว่าคนที่ใช้โปรแกรมที่หลากหลายไม่ค่อยชอบนะ
เพราะบางโปรแกรมทันไม่ซัพพอร์ตจะทำให้หัวเสียได้
-windows 7 ผมลงแล้วปมชอบทุกอย่างนะ แต่ติดอย่างเดียวกับความเห็นข้างต้น ดันเล่นเกมที่ผมเล่นประจำไม่ได้
เลยหันมาลง XP เพราะผมต้องใช้โปรแกรมหลายประเภท
สรุป ผมว่า XP ดีที่สุดใช้ง่ายเสถียร ถ้าต้องการความงามหาวินโดวแต่งมาลงเลยคับ หันมาลองใช้ windows skz ดูบ้าง
ผมว่ามันสวยและเสถียรนะ dark ผมก้อว่าดี ผมใช้มานาน 1-6 แต่ตัว 7 ออกมา บางโปรแกรมทีต้องการการทำงานภาษาไทย
มันไม่ซัพพอร์ต (บางโปรแกรม) ผมเลยเลือก skz ดีกว่า
ya_drk
คนดี

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:44:26 AM »

ผมใช้ วิน7 แบบ ซีดี ครับ 699 เมก เล่น Aero theme ได้ แคร๊กเรียบร้อย ใช้ไทยได้
แรกนึกว่ามีปัญหา เพราะผมลงโปรฯเวอชั่นเก่าๆ แต่พอเปลี่ยนมาเป็นโปรเวอชั่นใหม่ๆ ใช้ได้เหมือน วิสต้าเลยครับ
แต่มันจะเร็วกว่าวิสต้าแบบซีดี700 เมก ใช้aeroได้ ที่ผมใช้ก่อนหน้าที่จะลงวิน 7 สำหรับผมแล้วมันดีครับ........... ยิ้ม
ya_drk
คนดี

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:53:23 AM »

อ้อผมลืมบอกไปว่าสเปคเครี่อง ผมโลว์มากๆ
ซีพียู เซเลรอนดี 2.8
แรมดีดีอาร์ทู 512 เมก
การ์ดจอ 512 เอทีไอ (เอ็กเพรสครับ)
HDD 80 ใกล้เต็มครับ
แต่ก็ตามหลังเอ็กซ์พี หน่อยๆครับ พี่ชายมาลองเล่นดูก้ยอมรับว่าเร็วครับ................

หน้า: [1]
  พิมพ์