โหลดหนัง HD หนังใหม่ ซีรีย์ เกมส์คอม เพลง การ์ตูน หนังโป๊ 18+ Munload.Net ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สิงหาคม 23, 2014, 06:40:30 PM *

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก Topop truemoney VIP Payment 086-0083626  
vip

กด like ในแฟนเพจ Munload ด้วยนะคะ คลิ๊ก
ขอความร่วมมือ งดแจกเพลงของค่ายต่อไปนี้ เด็ดขาด คลิ๊ก
แจ้งไฟล์ละเมิดลิขสิทธิ์ ที่ admin@munload.net
ห้าม ครอบลิ้งค์ ilix.in หรือ ครอบสองชั้น หรือเวปที่กรอกรหัสยุ่งยาก ห้ามอัปเวป filecondo พบเห็นลบกระทู้ พร้อมแบนทันที

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ Windows รุ่นต่างๆ ให้ใช้ภาษาไทยได้ 100%  (อ่าน 23464 ครั้ง)
Munload.net
Administrator

« เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 06:15:25 AM »

อ่านให้จบ...แล้วจะพบทางออก...อิอิ...ค่อยๆอ่าน...ทำไปทีละขั้นตอนนะจร๊ะ...ทำใจร่มๆ...อิอิ

ทำให้ Windows XP ใช้ภาษาไทยได้ และสลับภาษาด้วย Grave Accent [~]

วันนี้ผมได้เอาวิธีในการปรับแต่งให้ Windows XP นั้นใช้ภาษาไทยได้สมบูรณ์และยังสามารถทำการปรับคีย์ภาษาโดยคีย์ ~ อีกด้วย … เรามาดูกันว่าทำกันอยางไรครับ …… ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากครับ เพราะว่าสอนแบบ Step by Step เลยครับ

1. ไปที่ Start ตามด้วย Control Panel แล้วไปที่ Regional and Language Options ครับ

2. ที่ Tab คำสั่ง Languages นั้นไปที่ Supplemental language support ให้เลือก Install files for complex cript and right to left languages(including Thai) เพื่อติดตั้งภาษาไทย และที่ Install files for East Asian Languages ด้วยครับ แล้วกด Apply ก่อนนะครับ

3. ที่ Tab คำสั่ง Regional Options ตั้งค่าที่ Standards and formats เป็น Thai และ Location ให้เป็น Thailand ให้เหมือนรูปด้านล่างครับ

4.ไปที่ Tab คำสั่ง Advanced แล้วไปที่ Language for non-Unicode programs ให้เลือก Thai แล้ว กด Apply ซึ่งขั้นนี้อาจจะต้องใช้แผ่นติดตั้ง Windows Xp และ Restart เครื่องครับ

5.หลังจาก Restart ก็มาสู่การปรับการเปลี่ยนภาษาแบบ Accent Engrave (หรือ คีย์ ~)

6.กลับมาที่ Regional and Language Options ตามเดิมครับ (เหมือนในข้อที่ 1) แล้วเลือกไปที่ Tab คำสั่ง Details ครับ

7.จะมีหน้า Text Services and Input Languages ขึ้นมาแล้วจากนั้น กดที่ Key Settings…

8.จะมีหน้า Advanced Key Settings ขึ้นมาแล้วจากนั้น กดที่ Change Key Sequence…

9.เลือก Grave Accent [~] แล้วก็กด OK ออกมาครับ

10. เพื่อทำให้มันสมบูรณ์ก็ Restart อีกรอบครับ คราวนี้ท่านจะได้ใช้ภาษาไทยอย่างมีความสุขแล้วครับ

Credit : www.thaicyberpoint.com

ถ้าทำตามขั้นตอนดังกล่าวครบทุกขั้นตอนแล้วไม่ประสบความสำเร็จเนื่องจาก
ขึ้นข้อความ : "Setup was unable to install the chosen locate.Please contact your system administrator"
ไม่เป็นไร...งัดไม้ตายขั้นเด็ดขาดมาใช้...อิอิ..!  ทำตามขั้นตอนต่อไปนี้เลยครับ...!

วิธีแก้ Windows รุ่นต่างๆ ให้ใช้ภาษาไทยได้

1. Donnload files kbduk.dll, Intl.inf > http://proit9.googlepages.com/kbduk_intl.rar

2. ในการก็อปมาให้แทนไฟล์ตัวเก่าในเครื่องเลย
ถ้าไม่เจอ folder ชื่อ system32 และ inf ให้ไปที่ tools / folder option / View แล้วติ๊กที่ช่อง Show hidden file and folder ดังรูป

เสร็จแล้วนำไฟล์ kbduk.dll ไปไว้ที่  Drive C:/windows/system32

3. นำไฟล์ Intl.inf ไปไว้ที่  C:/windows/inf ถ้าไม่เจอให้ไปที่ ให้ไปที่ tools / folder option / View แล้วติ๊กที่ช่อง Show hidden file and folder กด OK แล้วลองเข้าไปดูใหม่...เจอแน่นอน !

4.นำแผ่นของคุณที่มีปัญหาออก  ใส่แผ่น Windows XP SP2 ที่รองรับภาษาไทย !
ย้ำอีกครั้ง ! > นำแผ่นของคุณที่มีปัญหาออก  ใส่แผ่น Windows XP SP2 ที่รองรับภาษาไทย !

5.ไปที่ Start / Run ใส่ข้อความนี้สีขาวนี้
rundll32.exe setupapi,InstallHinfSection LANGUAGE_COLLECTION.COMPLEX.INSTALL 0000041e %WINDIR%\inf\intl.inf

กด ok ถ้า ขึ้นบล็อกให้ค้นหาไฟล์ ให้กด Brows เพื่่อค้นหาไฟล์ที่ต้องการ ไฟล์จะอยู่ในโฟลเดอร์ i386 Drive E เมื่อเจอแล้วก็คลิ๊กที่ไฟล์แล้วกด OK ถ้าระบบต้องการไฟล์อะไรก็ให้ทำตามที่ว่ามานี้

6.ไปเริ่มขั้นตอนทำให้ Windows XP ใช้ภาษาไทยได้ และสลับภาษาด้วย Grave Accent [~] ใหม่อีกครั้ง...

7. คอมฯ จะให้ Restart กด OK.
    คราวนี้ไม่ได้ก็จบ...แต่ผมลองด้วยตนเองแล้ว...ไม่พลาด !

Credit : DarkEagle แห่ง DarkZone

"ไม่ต้องการอะไร...เห็นท่านมีความสุข...ผมก็พอใจแล้ว..."

เพิ่มเติมอีกหนึ่งวิธี

ขั้นตอนการแก้ WinDows ที่ไม่ Support ภาษไทย

-มีแผ่น Window XP Pack 2 ที่รองรับภาษาไทย

1.ใส่แผ่น Windows XP Pack 2
2.ไปที่ C:\Windows
3.พิมพ์ \inf ต่อหลัง C:\Windows *ทำไมต้องพิมพ์เพราะโฟลเดอร์นี้ถูกซ่อนไว้ (hidden) นั่นเองครับ
4.หาไฟล์ในโฟลเดอร์ inf หาไฟล์ที่ชื่อว่า INTL
5.กด Click ขวาที่ไฟล์นั้นแล้วกด Install พอกดเสร็จแล้วให้ รีสตาร์ทเครื่องแล้วเปิดใหม่ครับ
6.จากนั้นไปที่ Control Panel เพื่อจะปรับภาษา Click ที่ Regional and Language Options
7.ในช่อง Languages ให้ทำการ ติ๊กทั้ง 2 ช่อง ตามรูปครับ แล้วกด OK มันจะทำการโหลด Fronts จากแผ่น Pack 2 ที่เราใส่ไว้ข้างต้นครับ

8.เสร็จแล้ว มาที่ช่อง Regional Option เลือก ภาษาไทยตามรูปครับ

9.ในช่อง Advanced เลือกตามรูปเลยครับ

10.พอเสร็จครบตามรูปกด Apply แล้วมันทำเซ้ตอัพภาษา มันจะเรียกหาไฟล์จากแผ่นที่เราใส่
ตั้งแต่แรก ส่วนไฟล์ไหนที่มันไม่สามารถไปต่อได้ ให้กด Skip เพื่อให้มันลงไฟล์ให้เสร็จ พอเสร็จก็กด OK แล้วรีสตาร์ทเครื่อง 1 ครั้ง เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

"อ่านเหมือนกันแต่เข้าใจไม่เหมือนกัน...เพราะ Basic นั้น...ต่างกัน...
เป็นธรรมดาของกฏไตรลักษณ์=เกิดขึ้น, ตั้งอยู่, แล้วก็ดับไป...(เกี่ยวกันป่าวเนี่ย...อิอิ)"

Credit : Thaigaming.com

คุณ บุคคลทั่วไป  สนใจสมัคร VIP โหลดตรงจาก Server สุดแรง <<< คลิ๊กเลย<<<

VIP ซีรีย์ กว่า 600 เรื่อง หนัง กว่า 3000 เรื่อง เยอะมากๆ คุ้มค่าแน่นอน เพียงเดือนละ 199 บาท เท่านั้น
ล่าสุดกับหนัง 18+ โหลดตรง คุ้มสุดๆ หนังโป๊ อัปเดท ทุกวัน
การันตีด้วย Server VIP  4 ตัว ขนาดความจุ 50 TB เยอะมากๆ คุ้มสุดๆ เปิดมานานกว่า 4 ปี รีบๆสมัครกันนะคะ

ติดต่อ สอบถาม แจ้งปัญหา VIP โทร 086-0083626
nuy1
คนดี

เขาบอกว่ารักแท้นั้นมีจิง!!ผมเจอแล้วรักแท้รักแท้

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:43:34 PM »

ลองดูก่อนแต่ก็ลองแล้วมันบอกว่าให้ไปถามผู้ทำมาว่าทำไม่เปลี่ยนภาษาไทยไม่ได้

akeza610
Z___ban___แบน___ๆๆๆ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 09:03:49 PM »

Thanks
RICKY
คนดี

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 09:08:32 PM »

Thank

digimon_123
คนดีอีกหน่อย
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 09:57:11 PM »

thank
main
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 08:30:31 AM »

thank you จะลองทำนะครับ
pui2577
คนดี

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 08:00:20 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มขอบคุณมากครับ ฮืม ฮืม
hero17132
**

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:27:11 AM »

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
junlilnu
คนดี

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 07:31:28 AM »

Thank มากมายจ้า
tee_tee
คนดี

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:02:18 AM »

แล้วมีวิธีแก้ Windows ที่เป็นภาษาอื่นที่อ่านไม่ออกที่ไม่ใช้ตัวอังกฤษป่ะครับ อย่างเช่นผมลง Dragon windows XP Sp3 Evoluion V.2
Icon มันเป็นภาษาอะไรก็ไม่รู้อ่ะครับ..
ARUNROT
คนดี

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 01:04:00 AM »

*-*
SAN.PK
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 01:21:25 AM »

............ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ ......................
........ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ ...............................
.....ขอบคุณนะ...............ขอบคุณนะ .........................................
...ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ..............ขอบคุณนะ...... ..................
..ขอบคุณนะ......................ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ.....ขอบคุณนะ ...............
.ขอบคุณนะ........................ขอบคุณนะ.....ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ ....................
ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ...........ขอบคุณนะ................
.ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ....................ขอบคุณะ ..................
..ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ..................ขอบคุณนะ ............
...ขอบคุณนะ...............................................ขอบคุณนะ ..............
…...ขอบคุณนะ.............................................ขอบคุณนะ ...........
.........ขอบคุณนะ...................................ขอบคุณนะ .............
............ขอบคุณนะ...........................ขอบคุณนะ ...............
................ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ ..............
..................ขอบคุณนะ.............ขอบคุณนะ ...............
......................ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ ...........
.......................ขอบคุณนะ…...ขอบคุณนะ .........
............................ขอบคุณนะ ..................
bat
คนดี

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 06:11:57 AM »

ขอบคุณเป็นอย่างสูง กำลังอยากได้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
xp sp3 angel v.2 ตั้งภาษาไทยไม่ได้
terayut
คนดี

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 09:22:46 AM »

ขอบคุณจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
phatrin
**

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 05:27:56 PM »

ขอบคุนคับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์